![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/DSC00822(1).jpg)
อุ๊ยลอย อำพล ศรีจันทร์ ถึงแก่กรรม
ช่วงต้นเดือนกรกฎาคม 2556 หลังจากที่อุ๊ยลอยล้มป่วยด้วยโรคเส้นเลือดในสมองอุดตันและโรคหัวใจ มาเป็นระยะเวลากว่า 1 ปี พ่อกับแม่น้องพิงค์ได้รับข่าวจากทางบ้านที่เชียงใหม่ แจ้งว่าอุ๊ยลอย รับประทานอาหารได้น้อย สำลักอาหารบ่อยครั้ง และมีอาการเลือดออกใต้ผิวหนังค่อนข้างมาก ต่อมา วันศุกร์ที่ 12 กรกฎาคม 2556 ยายอุ๊ดและป้าแอ เชิญญาติๆมาดูอาการของอุ๊ยลอยแล้วลงมติว่าให้ญาติทุกคนเ่ร่งเดินทางมาที่บ้านสันอุ้มเป็นการด่วน พ่อกับแม่จึงพาป้าอ๋อย น้องพิงค์ และน้องนนท์ เดินทางขึ้นเชียงใหม่ในวันรุ่งขึ้นซึ่งเป็นวันเสาร์ที่ 13 กรกฎาคม 2556 แต่อุ๊ยลอยก็ได้จากพวกเราไปในช่วงสายของวันนั้นเอง เวลาประมาณ 09.50 น. ครอบครัวน้องพิงค์จากกรุงเทพฯ จึงได้แต่เดินทางมาร่วมงานศพของอุ๊ยในช่วงบ่าย ซึ่งในวันแรกเราได้ทำพิธีสวดพระอภิธรรมศพอุ๊ยที่บ้านสันอุ้ม โดยมีญาติจากทางอำเภอพร้าวมาช่วยลงแรงประกอบอาหารเลี้ยงแขกที่มาในงานกันอย่างคับคั่ง
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130713_171538.jpg)
ป้าอ๋อยและญาติๆจากอำเภอพร้าวกำลังช่วยกันปรุงอาหารเลี้ยงแขกที่มาร่วมงาน
ในคืนวันแรกที่อุ๊ยลอยจากพวกเราไป ครอบครัวได้จัดพิธีสวดพระอภิธรรมศพที่บ้านสันอุ้ม โดยได้รับเกียรติจากท่าน ดร.วีระกุล อรัณยะนาค ผอ.กศน.กทม. ซึ่งเป็นเจ้านายโดยตรงของแม่น้องพิงค์ เดินทางมาเป็นประธานในพิธีสวดพระิอภิธรรมศพช่วงค่ำของวันดังกล่าว
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130713_203101.jpg)
ดร.วีรกุล อรัณยะนาค ผอ.กศน.กทม.
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130713_210729.jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130713_211554.jpg)
ป้าอ้อย ได้ทราบข่าวในช่วงบ่ายวันแรก ก็ได้เดินทางมาร่วมฟังสวดด้วย
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_211956(4).jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_211956(6).jpg)
ส่วนในวันต่อมา ครอบครัวได้ย้ายมาประกอบพิธีสวดพระอภิธรรมศพอุ๊ยลอยที่วัดศรีมุงเมือง ต.ลวงเหนือ อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่ ซึ่งเป็นวัดที่อยู่ใกล้บ้านเดิมของครอบครัว และหน่วยงานต้นสังกัดของสมาชิกในครอบครัวก็ได้ทยอยกันนำพวงหรีดมาไว้อาลัยแด่อุ๊ยลอยเป็นจำนวนมาก
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_161701(2).jpg)
ในช่วงบ่ายของวันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม 2556 ทางวัดได้นำโลงชั้นนอกซึ่งเป็นโลงปรับอากาศทำความเย็นระดับติดลบ 9 องศา ออกไป ให้เหลือแค่โลงชั้นใน จากนั้นก็ได้ทำพิธีเคลื่อนย้ายโลงของอุ๊ยลอยออกไปบรรทุกบนรถด้านหน้าศาลา เพื่อเตรียมเคลื่อนย้ายไปทำพิธีฌาปนกิจในวันรุ่งขึ้น แต่อย่างไรก็ตาม คืนวันจันทร์ก็ยัีงมีการสวดพระอภิธรรมและการเทศนา ตามปกติเหมือนคืนที่ผ่านมา เพียงแต่โลงของอุ๊ยลอยได้เคลื่อนย้ายออกจากในศาลาออกมาบรรทุกอยู่บนรถเท่านั้น
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_155851.jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_162537.jpg)
ิ![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_165659(3).jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_165946(1).jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_170035.jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_170349.jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_170545.jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_170727(2).jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_172843.jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_201526(2).jpg)
ญาติจากทางอำเภอพร้าว ได้จัดวงดนตรีแห่แบบพื้นเมืองประยุกต์ มาช่วยบรรเลงตั้งแต่ช่วงค่ำของวันจันทร์ต่่อจนถึงวันอังคาร ในช่วงเช้าของวันอังคารที่ 16 กรกฎาคม 2556 มีการเลี้ยงพระเช้า ฟังเทศก์ ทำบุญเลี้ยงพระเพล และจัดเลี้ยงอาหารเช้าและกลางวันให้แก่แขกที่มาร่วมงานที่วัดศรีมุงเมือง ต่อจากนั้น ในช่วงบ่าย ครอบครัว ญาติ และแขกที่มาร่วมงาน ก็ได้ร่วมกันนำอุ๊ยลอย เคลื่อนออกจากวัด มุ่งหน้าไปยังฌาปนกิจสถานบ้านลวงเหนือ ซึ่งอยู่ห่างจากวัดประมาณ 1 กิโลเมตร
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/20130715_215426.jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/DSC00830.JPG)
พี่ดนย์ พี่บุ๊ก และ พี่บูม ได้บวชเพื่ออุทิศกุศลให้อุ๊ยลอยในวันฌาปนกิจด้วย ถึงแม้จะอยู่ในวัยกำลังซน แต่ก็พยายามรักษากิริยามารยาทอย่างเต็มที่ งานศพอุ๊ยลอย ครอบครัวนิมนต์พระจาก 2 วัด คือ วัดศรีมุงเมือง ซึ่งเป็นวันที่ใกล้บ้านเดิม (บ้านเหนือ) และ วัดอมราวาส (วัดสันอุ้ม) ซึ่งเป็นวัดที่อยู่ใกล้บ้านใหม่ (บ้านสวนริมธาร)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/DSC00848(1).jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/DSC00850(1).jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/DSC00864(4).jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/DSC00875.JPG)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/DSC00885(5).jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/column_1375088229/DSC00898(1).jpg)
(ยังมีต่อนะคะ โปรดติดตามตอนต่อไป)