![](http://www.littlepink2006.com/images/1164709016/SV103578.jpg)
เมื่อครบเดือนแรก น้องพิงค์มีพัฒนาการตามวัย คือเริ่มใช้สายตามองหน้าหรือสิ่งของที่อยู่ใกล้ๆ ด้วยความสนใจ ยิ้มตอบสนองเมื่อมีคนเล่นด้วย บางครั้ง มีการทำปาก ทำหน้าทำตา เหมือนกับอยากจะพูดออกมา พัฒนาการเหล่านี้ เริ่มแทรกเข้ามาแทนที่การกินและนอนเมื่อช่วงแรกเกิด
![](http://www.littlepink2006.com/images/1164709016/SV103686.jpg)
![](http://www.littlepink2006.com/images/1164709016/SV103693.jpg)
ยามเย็น ป้าแอ และคุณแม่ พาออกมานั่งเล่นบนท้ายรถปิคอัพคันเก่งของป้าแอ รับอากาศบริสุทธิ์ของบ้านสวนริมธาร ที่กรุงเทพฯไม่มี
![](http://www.littlepink2006.com/images/1164709016/SV103642.jpg)
บ่าเดียวนี้ บ่ได้เอาแต่กินนมแล้วเน้อ แปงหน้าแปงตา ใคร่อู้กับป้าแอ ป้าขา...พาน้องพิงค์ไปแอ่วงานพืชสวนโลก น้องพิงค์ใคร่หันดอกทิวลิป กะเจ้าชายจิกมี